10 झाडाचे सामान्य नावे व वैज्ञानिक नावे [सूची]

जर तुम्ही दहा झाडांची सामान्य नावे व वैज्ञानिक नावे याची सूची शोधत असाल तर ही पोस्ट तुम्हाला फायद्याची राहणार आहे. कारण या पोस्टमध्ये आम्ही तुम्हाला 10 झाडांचे सामान्य नावे व वैज्ञानिक नावे याची सूची व त्याचबरोबर झाडांची काही माहिती देणार आहोत.

तुम्ही 10 झाडांचे सामान्य नावे व वैज्ञानिक नावे याची सूची शोधत आहेत कारण बरेच परीक्षा मध्ये असे प्रश्न विचारले जातात त्या परीक्षा मग शाळेच्या असे की सरकारी परीक्षा. हे लक्षात घेता आम्ही तुमच्या साठी ही सामान्य नावे व वैज्ञानिक नावे याची सूची तुम्हाला मिळेल.

⦁ वैज्ञानिक नाव म्हणजे काय आहे ?

वैज्ञानिक नावाला बायनॉमियल नेम असे सुद्धा म्हटले जाते (इंग्रजी). वैज्ञानिक नाव हे प्राणी झाडे यांना दिले जातात कारण झाड आणि प्राणी यांना जगभरातील लोकांना ओळखता यावे ? (सामान्य नाव हे वेगवेगळ्या भागांमध्ये वेगवेगळे असू शकते)

वैज्ञानिक नाव आंतरराष्ट्रीय संस्था देतात जसं की आय.सी झेड.एन (ICZN) म्हणजे इंटरनॅशनल कोड ऑफ जूलॉजिकल नॉमिनी कल्चर ही संस्था जगभरातील सर्व प्राण्यांना वैज्ञानिक नाव देणे. त्याचप्रमाणे झाडांचे वैज्ञानिक नावे आय.सी.बी.एन (ICBN) म्हणजे इंटरनॅशनल कोड ऑफ बोटॅनिकल नॉमिनी कल्चर देते.

आणखी वाचा : तंत्रज्ञानामुळे मानवी जीवनात काय बदल झाले ? 

वैज्ञानिक नावा मध्ये एक लक्षात ठेवली पाहिजे ती म्हणजे कोणत्या प्रजाती ला (प्राणी, झाडे) एक पेक्षा अधिक सामान्य नावे असु शकतात परंतु त्या प्रजाती फक्त एकच वैज्ञानिक नाव असते.आपल्या स्वत: च्या बागेत सामान्य नावे छान आणि छान आहेत, परंतु जेव्हा आपण एखाद्या वनस्पतीची ऑर्डर देता किंवा त्याबद्दल वाचता तेव्हा आपल्याला आढळेल की सामान्य नाव वापरणे फार चांगले कार्य करत नाही. उदाहरणार्थ, आपण ज्याला आपल्या क्षेत्रातील प्रेरी डेझी म्हणता, त्याला दुसर्या क्षेत्रात पूर्णपणे भिन्न सामान्य नावाने संबोधले जाऊ शकते. नावावर परस्पर सहमत नसल्यास गोंधळ होणे अपरिहार्य आहे.

बोटॅनिकल नाव हे एक औपचारिक वैज्ञानिक नाव आहे जे आंतरराष्ट्रीय वनस्पति-नामावली (आयसीबीएन) च्या संहिताचे अनुरूप आहे आणि जर वनस्पती एक कल्टिजेन असेल तर अतिरिक्त लागवडीचे आणि / किंवा गट उपकंपने आंतरराष्ट्रीय लागवडीसाठी नामांकन संहिता (आयसीएनसीपी) चे अनुरूप असणे आवश्यक आहे.

वर्गीकरणविषयक गटांची आकारमान निश्चित केली जात नाही या वस्तुस्थितीमुळे वनस्पति नावांची उपयुक्तता मर्यादित आहे; टॅक्सॉनला वेगवेगळे परिघात असू शकतात. विशिष्ट वनस्पति नावाचा गट ज्याचा उल्लेख करतो तो काही लोकांच्या मते अगदी लहान असू शकतो आणि इतरांच्या म्हणण्यानुसार तो मोठा असू शकतो.इतर कोणत्याही सजीवांसारख्या वनस्पतींना देखील नैसर्गिक किंवा लागवड असो, प्रत्येक अद्वितीय आणि विशिष्ट वनस्पतीचे नाव देण्याकरिता आंतरराष्ट्रीय मान्यताप्राप्त प्रणालीवर आधारित वनस्पति नावे दिली जातात.

10 झाडाचे सामान्य नावे व वैज्ञानिक नावे

क्रमांक सामान्य नाव वैज्ञानिक नाव
1) आंबा मंगिफेरा इंडिका
2) लिंबू सिट्रस लिमोन
3) कांदा ऐलियम सेपा
4) बाभूळ अकासिया पेनिनिर्व्हिस
5) बांबु बांबुसा वेलेगरिस
6) गुलाब रोजा रूबिगीनोसा
7) संत्रे सिट्रस
8) सफरचंद मालुस डोमेस्टिका
9) निलगिरी युकॅलिप्टस
10) केळी मुसा

 

आणखी वाचा : सामान्य विज्ञान प्रश्न उत्तर मराठी

एक वनस्पती म्हणजे वनस्पतींच्या प्रजातींच्या गटाचा संदर्भ जो वनस्पति अभ्यासानुसार निश्चित रचनात्मक वैशिष्ट्ये सामायिक करतो. जीनस नाव, एक संज्ञा, पौराणिक कथा, साहित्य किंवा इतर स्त्रोतांमधून येऊ शकते ज्यामध्ये वनस्पती सारख्याच गोष्टीचा संदर्भ असतो.प्रजाती, एक विशेषण, बहुतेकदा एखाद्या ठिकाणी, झाडाची वैशिष्ट्ये / देखावा किंवा ते शोधून घेतलेल्या व्यक्तीचे नाव संदर्भित करते, फुलांच्या भागाचे विश्लेषण आणि फुलांच्या वनस्पतींचे वैशिष्ट्य आणि बीज / शंकूद्वारे वनस्पतिशास्त्रानुसार वर्गीकृत केले जाते शंकूच्या आकाराचे आणि इतर फुलांच्या नसलेल्या वनस्पतींसाठी. म्हणूनच विशिष्ट पर्णसंभार किंवा इतर वैशिष्ट्यांसह असलेल्या वनस्पतींचे समान प्रजाती म्हणून वर्गीकरण केले जाऊ शकते.

जेव्हा जीनस आणि प्रजाती एकत्र लिहिले जातात, तेव्हा संज्ञा वंशाचे पहिले अक्षर मोठे होते आणि प्रजाती सर्व खालच्या भागात असते परंतु दोन्ही तिरकी असतात. लॅटिनच्या नावांमध्ये असे लिंग आहेत जे शेवटच्या अक्षरेमध्ये व्यक्त केले आहेत.

आम्ही आशा करतो की आमची ही पोस्ट तुम्हाला फायद्याची ठरली असेल. आणि जर तुम्हाला या पोस्टमध्ये काही अडचण आली असेल तर तुम्ही तुमच्या अडचण खाली सांगु शकता आम्ही तुमच्यी अडचण सोडवण्याचा प्रयत्न नक्कीच करू.

1 thought on “10 झाडाचे सामान्य नावे व वैज्ञानिक नावे [सूची]”

Leave a Comment